Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Ủy quyền đại diện trong các thủ tục liên quan đến sở hữu công nghiệp

02/03/2018 - 08:18

Ủy quyền đại diện là một hoạt động thường thấy trong đăng ký sở hữu công nghiệp. Vậy vấn đề này được quy định như thế nào trong pháp luật Việt Nam?

Theo Bộ luật dân sự 2015 đại diện theo ủy quyền là việc cá nhân, pháp nhân nhân danh và lợi ích của các nhân hoặc pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự. Người đại diện phải có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập, thực hiện.

Trong thực tế cuộc sống có rất nhiều công việc cần phải ủy quyền. Sở hữu trí tuệ cũng là một trong số đó. Văn bằng bảo hộ có ý nghĩa quan trọng với chủ sở hữu, cũng như các bên liên quan. Khi ủy quyền việc thực hiện các hoạt động xác lập, duy trì, gia hạn, sửa đổi, chấm dứt, huỷ bỏ hiệu lực văn bằng bảo hộ sở hữu công nghiệp thì đều phải được lập thành giấy uỷ quyền. Do đó, pháp luật sở hữu trí tuệ quy định việc ủy quyền đại diện trong các thủ tục liên quan đến quyền sở hữu công nghiệp tại Điều 107 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung 2009 như sau:

“1. Việc ủy quyền tiến hành các thủ tục liên quan đến việc xác lập, duy trì, gia hạn, sửa đổi, chấm dứt, hủy bỏ hiệu lực văn bằng bảo hộ phải được lập thành giấy ủy quyền.

2. Giấy ủy quyền phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên, địa chỉ đầy đủ của bên ủy quyền và bên được ủy quyền;

b) Phạm vi ủy quyền;

c) Thời hạn ủy quyền;

d) Ngày lập giấy ủy quyền;

đ) Chữ ký, con dấu (nếu có) của bên ủy quyền.

3. Giấy ủy quyền không có thời hạn ủy quyền được coi là có hiệu lực vô thời hạn và chỉ chấm dứt hiệu lực khi bên ủy quyền tuyên bố chấm dứt ủy quyền.”

Theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN thì thời điểm giấy uỷ quyền có giá trị pháp lý trong giao dịch với Cục Sở hữu trí tuệ được xác định như sau:

– Ngày Cục Sở hữu trí tuệ nhận được giấy uỷ quyền hợp lệ

– Ngày Cục Sở hữu trí tuệ chấp nhận việc thay thế uỷ quyền hoặc tái uỷ quyền hợp lệ

– Ngày Cục Sở hữu trí tuệ nhận được thông báo thay đổi phạm vi uỷ quyền, chấm dứt uỷ quyền trước thời hạn, thay đổi địa chỉ của bên nhận uỷ quyền

Trong trường hợp thay thế uỷ quyền hoặc tái uỷ quyền, thì giấy uỷ quyền chỉ được coi là hợp lệ khi theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN, nếu bên nhận thay thế uỷ quyền hoặc bên nhận tái uỷ quyền có cam kết chịu trách nhiệm về mọi vấn đề phát sinh do bên uỷ quyền thực hiện trong giao dịch trước đó với Cục Sở hữu trí tuệ.

Nếu giấy uỷ quyền có phạm vi uỷ quyền gồm nhiều thủ tục độc lập với nhau và bản gốc giấy uỷ quyền đã nộp cho Cục Sở hữu trí tuệ thì khi tiến hành các thủ tục tiếp theo, bên được uỷ quyền phải nộp bản sao giấy uỷ quyền và có chỉ dẫn chính xác đến số đơn có bản gốc giấy uỷ quyền đó (quy định tại khoản 5 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN).

Như vậy, khi ủy quyền, về hình thức thì bắt buộc phải lập thành văn bản, những hình thức khác sẽ không được chấp nhận. Về nội dung, giấy ủy quyền phải có đầy đủ các nội dung theo quy định của pháp luật. Về hiệu lực thì có thể là vô hạn hoặc hữu hạn.

Mọi vấn đề  thắc mắc về pháp luật sở hữu trí tuệ liên hệ Hotline 02466828986 Luật sư NewVision Law sẽ  tư vấn, hỗ trợ bạn chi tiết

>>Mời bạn tham khảo về:  thủ tục đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.8698

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan