Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Quy định về quyền đặt tên cho tác phẩm

03/04/2018 - 01:13

Câu hỏi:

Thưa luật sư tư vấn, tôi có một thắc mắc như sau: Đó là tất cả các tác giả đều có quyền đặt tên cho tác phẩm mà mình sáng tạo ra đúng không? Tôi rất mong nhận được phản hồi từ phía luật sư tư vấn.

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 22 Nghị Định số100/2006/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật dân sự, Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan thì:

“1. Quyền đặt tên cho tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ không áp dụng đối với tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác.

2. Quyền công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm quy định tại khoản 3 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ là việc phát hành tác phẩm đến công chúng với số lượng bản sao đủ để đáp ứng nhu cầu hợp lý của công chúng tuỳ theo bản chất của tác phẩm, do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện hoặc do cá nhân, tổ chức khác thực hiện với sự đồng ý của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả.

Công bố tác phẩm không bao gồm việc trình diễn một tác phẩm sân khấu, điện ảnh, âm nhạc; đọc trước công chúng một tác phẩm văn học; phát sóng tác phẩm văn học, nghệ thuật; trưng bày tác phẩm tạo hình; xây dựng công trình từ tác phẩm kiến trúc.

3. Quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén tác phẩm quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ là việc không cho người khác sửa chữa, cắt xén tác phẩm trừ trường hợp có thoả thuận của tác giả.

4. Tác giả chương trình máy tính và các nhà đầu tư sản xuất chương trình máy tính có thể thoả thuận về việc đặt tên và việc phát triển các chương trình máy tính.”

Như vậy, quyền đặt tên cho tác phẩm không áp dụng đối với tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác. Nghĩa là tác giả của tác phẩm dịch theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Nghị định số100/2006/NĐ-CP không có quyền đặt tên cho tác phẩm.

Tác giả chương trình máy tính cũng có thể không có quyền đặt tên cho tác phẩm của mình trong trường hợp tác giả chương trình máy tính và các nhà đầu tư sản xuất chương trình máy tính có thỏa thuận về vấn đề này. Nghĩa là tác giả chương trình máy tính không đương nhiên có quyền đặt tên cho tác phẩm của mình mà phụ thuộc vào sự thỏa thuận với bên đầu tư sản xuất chương trình máy tính.

Căn cứ pháp lý:

- Điều 19 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009

- Điều 22 Nghị Định số100/2006/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật dân sự, Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan.

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.8698

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan