Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Mức phạt vi phạm bản quyền

23/06/2017 - 08:51

Trả lời: Thay mặt văn phòng Luật Newvision Law, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật Sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11

- Luật sửa đổi bổ sung luật sở hữu trí tuệ số 36/2009/QH12

2. Luật sư tư vấn

Chào bạn, đối với trường hợp của vì không nêu rõ hành vi cũng như mức độ vi phạm như thế nào nên chúng tôi không thể trả lời chính xác cho câu hỏi của bạn. Đối với trường hợp vi phạm này, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính quyền tác giả, quyền liên quan.

Ngoài ra, Điều 170a Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về trách nhiệm hình sự khi xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan như sau:

“Điều 170a. Tội xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan

1. Người nào không được phép của chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan mà thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan đang được bảo hộ tại Việt Nam với quy mô thương mại, thì bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến năm trăm triệu đồng hoặc cải tạo không giam giữ đến hai năm:

a) Sao chép tác phẩm, bản ghi âm, bản ghi hình;

b) Phân phối đến công chúng bản sao tác phẩm, bản sao bản ghi âm, bản sao bản ghi hình.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ bốn trăm triệu đồng đến một tỷ đồng hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

Xem thêm : thủ tục đăng ký bản quyền tác giả

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.6110

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan