Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Khi nào thì bên thứ ba được quyền đăng ký nhãn hiệu đã hết hiệu lực ?

12/12/2017 - 12:03

Nếu tên thương mại được dùng để phân biệt các doanh nghiệp với nhau, thì nhãn hiệu được dùng để phân biệt sản phẩm của các doanh nghiệp. Với ý nghĩa là một tài sản trí tuệ của doanh nghiệp, để được bảo hộ nhãn hiệu độc quyền thì nhãn hiệu phải có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu với hàng hóa, dịch vụ của doanh nghiệp khác, hay nói cách khác nhãn hiệu đó phải có tính đặc trưng giúp cho người tiêu dùng có thể dễ nhận biết và ghi nhớ hàng hóa, dịch của chủ sở hữu đó. Tuy nhiên, ngay từ khi mới thành lập, không phải doanh nghiệp nào cũng có những kiến thức pháp lý, sự am hiểu về pháp luật Sở hữu trí tuệ, dẫn đến tình trạng nhiều doanh nghiệp sau một thời gian dài sử dụng và phát triển thương hiệu của mình, phát hiện ra tên thương hiệu của mình trùng hoặc tương tự với một tên thương hiệu khác đã được đăng ký bảo hộ. Nhưng, rất may nhãn hiệu đó đã hết hiệu lực mà chưa được gia hạn. Vậy, khi nào thì bên thứ ba được quyền đăng ký nhãn hiệu đã hết hiệu lực ?

Tại Khoản 6 Điều 93 Luật sở hữu trí tuệ về Hiệu lực của văn bằng bảo hộ có quy định “ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm”. Liên quan đến gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu tại Khoản 2, 3 Điều 94 quy định :

“ 2. Để gia hạn hiệu lực Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí gia hạn hiệu lực.

3. Mức lệ phí và thủ tục duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ do Chính phủ quy định.”

Như vậy, nếu như hết thời gian bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp đối với nhãn hiệu mà chủ sở hữu không gia hạn thời gian bảo hộ thì sự bảo hộ đối với nhãn hiệu đó sẽ bị chấm dứt hiệu lực theo quy định tại Khoản 1 Điều 95 Luật sở hữu trí tuệ. Khi đó, chúng ta có thể nộp hồ sơ yêu cầu Cục sở hữu trí tuệ chấm dứt hiệu lực của văn bằng bảo hộ nhãn hiệu đối chứng. Tuy nhiên, đừng vội vàng vui mừng tin rằng mình được quyền đăng ký nhãn hiệu khi nhãn đó đã bị chấm dứt hiệu lực , bởi nhãn này vẫn chưa đủ điều kiện chung để được bảo hộ. Tại sao lại vậy ? Theo quy định tại Điều 72 Luật sở hữu trí tuệ điều kiện chung đối với nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

“1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc.

2. Có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hóa, dịch vụ của chủ thể khác.”

Hơn nữa, Điểm h, Khoản 2 , Điều 74 quy định về khả năng phân biệt của nhãn hiệu nhãn hiệu có quy định : Nhãn hiệu bị coi là không có khả năng phân biệt nếu nhãn hiệu đó là dấu hiệu thuộc một trong các trường hợp sau đây: “h) Dấu hiệu trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với nhãn hiệu của người khác đã đăng ký cho hàng hóa, dịch vụ trùng hoặc tương tự mà đăng ký nhãn hiệu đó đã chấm dứt hiệu lực chưa quá năm năm, trừ trường hợp hiệu lực bị chấm dứt vì lý do nhãn hiệu không được sử dụng theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 95 của Luật này”.

Chính vì vậy, tuy nhãn hiệu đã hết hiệu lực và chủ sở hữu nhãn vẫn chưa làm thủ tục gia hạn nhưng bên thứ ba vẫn phải đợi năm năm nữa, mới được quyền nộp đơn đăng ký bảo hộ nhãn hiệu đó. Nhưng “thời gian là vàng”, “cơ hội chỉ có một” , tiếp tục sử dụng nhãn hiệu đã được đăng ký bảo hộ bởi người khác thì có nguy cơ bị chủ sở hữu thương hiệu đối chứng kiện, yêu cầu chấm dứt việc sử dụng tên thương hiệu của mình. Đến lúc đó, không những bạn sẽ mất thời gian, tiền bạc, công sức để xây dựng thương hiệu mới, mà còn mất chi phí bồi thường cho sự vi phạm quyền sở hữu công nghiệp của mình. Vậy, tại sao bạn không tự gây dựng cho mình một thương hiệu mới “do mình sáng tạo, của mình dựng lên”.

Để được hỗ trợ mọi vấn đề về đăng ký nhãn hiệu, thương hiệu liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 19006110 để được các chuyên viên, luật sư có trình độ chuyên môn, đạo đức nghề nghiệp với cách thức làm việc chuyên nghiệp tư vấn, trợ giúp mọi thắc mắc.

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.6110

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan