Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Có phải thay nhãn mới khi đổi thông tin người chịu trách nhiệm về sản phẩm

04/07/2018 - 11:43

Câu hỏi:

Chào luật sư, công ty chúng tôi phân phối mặt hàng mỹ phẩm. Theo yêu càu của cơ quan quản lý Nhà nước, chúng tôi đã thực hiện đầy đủ về nhãn hiệu hàng hóa, trong đó ghi rõ người chịu trách nhiệm về sản phẩm là tên công ty chúng tôi. Ngày 01/06/2018 vừa qua công ty chúng tôi đổi sang một tên mới.

Vậy các sản phẩm đã lưu hành trước 01/06/2018 chúng tôi có phải thay nhãn mới trong đó ghi người chịu trách nhiệm về sản phẩm là tên mới hay không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ luật sư.

Có phải thay nhãn mới khi đổi thông tin người chịu trách nhiệm về sản phẩm

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của NewvisionLaw. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn pháp luật giải đáp như sau:

Nghị định 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa quy định:

“Điều 10. Nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn hàng hóa

1. Nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

a) Tên hàng hóa;

b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

c) Xuất xứ hàng hóa;

d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản pháp luật có liên quan”

Phụ lục I quy định về nội dung thông tin ghi trên nhãn mỹ phẩm như sau:

- Định lượng;

- Thành phần hoặc thành phần định lượng;

- Số lô sản xuất

- Ngày sản xuất hoặc hạn sử dụng/hạn dùng;

- Với những sản phẩm có độ ổn định dưới 30 tháng, bắt buộc phải ghi ngày hết hạn;

- Hướng dẫn sử dụng trừ khi đang trình bày đã thể hiện rõ cách sử dụng của sản phẩm;

- Thông tin, cảnh báo.

⇒ Như vậy, theo quy định nêu trên, đơn vị bạn đổi tên từ ngày 01/06/2018 thì tên này sẽ được ghi vào nhãn dùng để dán cho những hàng hóa chưa được tung ra thị trường từ ngày 01/06/2018. Những sản phẩm đã bán cho khách hàng hoặc cho người tiêu dùng trước thời điểm 01/06/2018 bạn không cần phải thu hồi để sửa lại nhãn phụ, thay nhãn mới bởi việc đổi tên không làm thay đổi tư cách pháp nhân cũng như trách nhiệm pháp lý của công ty bạn đối với hàng hóa bán ra thị trường.

Nếu còn vướng mắc gì, bạn có thể liên hệ trực tiếp tới tổng đài công ty NewvisionLaw: 1900.8698 để được hỗ trợ tư vấn cụ thể.

>>Tham khảo: Thủ tục đăng ký nhãn hiệu
 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.8698

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.8698 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan