Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Làm giả nhãn hiệu đã đăng ký nhãn hiệu bị phạt tù 03 năm

20/12/2016 - 03:07

Câu hỏi:

Những người có hành vi làm giả nhãn  hiệu hàng hóa mang nhãn hiệu (các nhãn hiệu đã được đăng ký bảo hộ nhãn hiệu) thì có bị vi phạm quyền sở hữu trí tuệ không ? Và việc làm giả đó mà gây ra hậu quả thiệt hại là trên 500 triệu đồng đến cho chủ sở hữu thì có được coi là gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng không ? Với Vấn đề thắc mắc này xin luật sư tư vấn giúp tôi

(Trần Lan Anh, tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu)

Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn Trần Lan Anh đã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Newvision Law chúng tôi. Đại diện công ty Luật Newvision Law Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Luật sư chuyên về sở hữu trí tuệ sẽ giúp bạn Anh giải đáp thắc mắc ngay sau đây:

Làm giả nhãn hiệu đã đăng ký nhãn hiệu bị phạt tù 03 năm

Theo thông tư liên tịch của Tòa án nhân dân tối cao - Viện kiểm sát nhân dân tối cao - Bộ Công an - Bộ Tư pháp số 01/2008/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BCA-BTP ngày 29/2/2008 có quy định người nào vì mục đích kinh doanh hay vì những lý do riêng, cá nhân mà cố ý thực hiện một trong các hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp có đối tượng là hàng hóa giả mạo các nhãn hiệu (là các mặt hàng hàng hóa, bao bì của hàng hóa có gắn nhãn hiệu, dấu hiệu trùng hoặc nếu có tra cứu nhãn hiệu thì cũng khó phân biệt với nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý đang được bảo hộ dùng cho chính mặt hàng đó mà không được phép của chủ sở hữu nhãn hiệu hoặc của những tổ chức quản lý chỉ dẫn địa lý) và thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị coi là hành vi gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng. Hành vi này sẽ bị truy cứu về trách nhiệm hình sự về tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp được quy định tại  khoản 2 Điều 171 của Bộ luật Hình sự (với mức hình bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm):

Làm giả nhãn hiệu đã đăng ký nhãn hiệu bị phạt tù 03 năm

a) Đã thu được lợi nhuận từ 150 triệu đồng trở lên;

b) Gây thiệt hại về vật chất cho chủ sở hữu nhãn hiệu với số tiền từ 450 triệu đồng trở lên;

c) Hàng hóa vi phạm có giá trị từ 500 triệu đồng trở lên.

Và theo sự phân tích của Luật sư Nguyễn Văn Tuấn thì với trường hợp của bạn thì việc làm giả hàng hóa mang nhãn hiệu đã có thủ tục đăng ký nhãn hiệu và lại còn gây thiệt hại cho chủ sở hữu nhãn hiệu thì trường hợp này được coi là trường hợp gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng . Và người vi phạm thì có thể bị phạt tù tối đa là 03 năm và phải bồi thường toàn bộ hết các thiệt hại đã gây ra chủ sở hữu về nhãn hiệu

Trên đây là ý kiến của Luật sư Nguyễn Văn Tuấn về trường hợp cua bạn. Ngoài ra bạn có thể tim hiểu thêm về thủ tục đăng ký mã số mã vạch, mã số mã vạch

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.6110

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan