Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Có được đăng ký nhãn hiệu bổ sung cho hàng hóa hay không ?

20/12/2016 - 03:13

Công ty tôi là công ty viễn thông, có đăng ký một số nhãn hiệu cho một số sản phẩm rồi. Và giờ công ty tôi có mở rộng thêm một số mặt hàng khác nên tôi muốn đăng ký nhãn hiệu bổ sung thêm một số sản phẩm này. Vậy để đăng ký bổ sung thêm thì công ty tôi cần làm những gì và thủ tục đang ký bổ sung thì làm như thế nào ? Xin Luật sư tư vấn thêm

đăng ký nhãn hiệu bổ sung

Cảm ơn bạn dã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Newvision Law chúng tôi. Đại diện công ty, Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc như sau

Đầu tiên về vấn đề của bạn nếu muốn được đăng ký nhãn hiệu bổ sung thì bạn cần nắm rõ về Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 và được sửa đổi, bổ sung vào năm 2009, Thông tư số 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành theo nghị định số 103/2006/NĐ-CP có quy định chi tiết. hướng dẫn thi hành một số điều của Luật sở hữu trí tuệ và công nghiệp

Cụ thể như trong khoản 16 điều 4 Luật sở hữu trí tuệ có quy định

 “Điều 4. Giải thích từ ngữ

16. Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau…”

– Khoản 1 Điều 87 Luật Sở hữu trí tuệ quy định:

“Điều 87. Quyền đăng ký nhãn hiệu

1. Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp…”

Nhãn hiệu hàng hóa là những dấu hiệu của một doanh nghiệp dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của mình với hàng hóa, dịch vụ cùng một loại của các doanh nghiệp khác. Một nhãn hiệu hàng hóa dùng cho một sản phẩm, dịch vụ nhất định chỉ thuộc về một chủ thể duy nhất là người nộp đơn đăng ký đầu tiên. Để được hưởng quyền đối với những nhãn hiệu hàng hóa, doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh sẽ phải làm Đơn xin cấp giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hóa.

Theo điểm 37.2 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành nghị định số 103/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật sở hữu trí tuệ về công nghiệp thì mỗi đơn chỉ được yêu cầu đăng ký một nhãn hiệu dùng cho một hoặc nhiều hàng hoá, dịch vụ.

Như vậy, nếu công ty bạn muốn kinh doanh thêm cac sản phẩm dịch vụ với những nhãn hiệu của công ty đã đăng ký thì bạn cần phải đăng ký mới nhãn hiệu cho sản phẩm dịch vụ đó chứ không được đăng ký bổ sung vào đơn đăng ký nhãn hiệu trước đó. Và các thủ tục đăng ký nhãn hiệu bạn có thể tham khảo tại đây

Trên đây là ý kiến của Luật sư Tuấn để giải đáp câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mong bạn sớm giải quyết được vụ việc của bạn một cách sớm nhất

Có thể bạn quan tâm: 

Thủ tục đăng ký bảo hộ thương hiệu

Tư vấn đăng ký bảo hộ LOGO độc quyền

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 0918.368.772 - 0985.928.544

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan