Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Có cần ghi tên nhãn hiệu lên bao bì hàng hóa ?

20/12/2016 - 03:12

Công ty tôi là công ty chuyên sản xuất các loại thực phẩm cho gia cầm, gia súc. Trong tháng 8/2016 vừa qua công ty tôi có ký kết một hợp đồng với công ty A về mua bán sản phẩm được sản xuất bởi công ty của tôi. Sau đó thì công ty A đóng gói và lấy thương hiệu của công ty tôi. Vậy xin hỏi luật sư là có nhất thiết phải ghi tên nhà sản xuất lên trên bao bì sản phẩm không ? Tại công ty tôi chấp nhận không cần đưa tên công ty lên bao bì thì liệu công ty A có bị xử phạt không ? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi

Tôi xin chân thành cảm ơn !!!

Có cần thiết phải ghi tên nhãn hiệu lên bao bì sản phẩm

Cảm ơn bạn đã gửi những thắc mắc đến với công ty Luật Newvision Law chúng tôi. Đại diện cồn ty, Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – luật sư chuyên tư vấn về các vấn đề liên quan đến đăng ký thương hiệu, đăng ký nhãn hiệu… sẽ giải đáp trường hợp của bạn như sau:

Đầu tiên phải nói đến vấn đề về quy định việc ghi nhãn hàng hóa:

Theo điều 5 tại Nghị định số 89/2006/NĐ-CP chính phủ ngày 30/08/2006 có quy định về nhãn hàng hóa như sau

Về việc quy định hàng hóa phải ghi nhãn:

 “Điều 5. Hàng hoá phải ghi nhãn

1.Hàng hoá lưu thông trong nước, hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu phải ghi nhãn theo các quy định tại Nghị định này, trừ các trường hợp đã quy định tại các khoản 2,3 và 4

2. Các loại hàng hoá không bắt buộc phải ghi nhãn:

a) Hàng hoá là các loại thực phẩm tươi, sống, thực phẩm qua chế biến không có bao bì và bán trực tiếp đến tay người tiêu dùng;

b) Hàng hoá là nguyên liệu (nông sản, thuỷ sản, khoáng sản), nhiên liệu, vật liệu xây dựng (như: gạch, ngói, vôi, cát, đá, sỏi, xi măng, đất màu, ….), phế liệu (trong kinh doanh, sản xuất) không có bao bì và bán trực tiếp theo thoả thuận đối với người tiêu dùng.

3. Trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài nhập khẩu hàng hoá của Việt Nam và yêu cầu phải ghi nhãn hàng hoá theo hợp đồng mua bán hàng hoá và chịu trách nhiệm về yêu cầu của mình thì tổ chức, cá nhân xuất khẩu hàng hoá được thực hiện theo hợp đồng với điều kiện những yêu cầu không được làm sai lệch về bản chất của hàng hoá, không vi phạm pháp luật Việt Nam và pháp luật của nước nhập khẩu.

4. Hàng hoá thuộc lĩnh vực an ninh, quốc phòng; hàng hoá sử dụng trong trường hợp khẩn cấp nhằm khắc phục thiên tai, dịch bệnh, hàng hoá là chất phóng xạ,; phương tiện giao thông đường sắt, đường thuỷ, đường không; hàng hoá do các cơ quan nhà nước tịch thu đem bán đấu giá hoặc thanh lý có quy định riêng.

Bộ quản lý chuyên ngành sẽ chủ trì, phối hợp với Bộ Khoa học và Công nghệ quy định ghi nhãn hàng hoá trong các trường hợp sẽ được quy định tại khoản này.”

Tùy thuộc vào các loại hàng hóa mà bạn đang sử dụng để có thể xác định việc có phải ghi nhãn hay không lên bao bì sản phẩm. Nếu hàng hóa của bạn thuộc đối tượng theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 89/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30/08/2006 thì việc ghi nhãn tuân theo các quy định theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch số 34/2014/TTLT-BYT-BNNPTNT-BCT của Bộ Y Tế – Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn – Bộ công thương hướng dẫn ghi nhãn hàng hóa đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm bao gói sẵn.

Vậy nên việc ghi tên, địa chỉ của công ty bạn trên sản phẩm, bao bì là trường hợp bắt buộc. Và nếu công ty A có ghi thêm tên và địa chỉ của công ty bạn thì công ty A phải ghi rõ mối quan hệ giữa công ty bạn và công ty A qua sản phẩm đo là gì. Trong trường hợp công ty A không ghi tên công ty bạn lên bao bì sản phẩm thì công ty A có thể sẽ bị xử phạt tùy theo mức độ vi phạm. Cụ thể tại điều 25 Nghị định 89/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30/08/2006 có quy định về xử lý vi phạm đối với nhãn hàng hóa như sau:

“Điều 25. Xử lý vi phạm đối với tổ chức, cá nhân sản xuất kinh doanh, đại lý, nhập khẩu, xuất khẩu

Các tổ chức, cá nhân vi phạm quy định của pháp luật về nhãn hàng hoá thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm hành chính hoặc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như gây thiệt hại sẽ phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Trên đây là ý kiến giải đáp của luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Công ty Luật Newvision Law về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên được căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin tư vấn cho khách hàng

Ngoài tư vấn về ghi dán nhãn lên bao bì sản phẩm thì Công ty Luật Newvision Law còn tư vấn về đăng ký nhãn hiệu độc quyền , bảo hộ thương hiệu, thủ tục đăng ký mã số mã vạch, đăng ký logo và đăng ký bản quyền, thủ tục đăng ký sáng chế …..

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.6110

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan