Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Tác phẩm nghệ thuật được bảo hộ bản quyền bao nhiêu năm ?

22/03/2017 - 10:04

Câu hỏi

Bố tôi là nhà văn và cũng có đăng ký bản quyền tác giả với những tác phẩm mình có viết ra. Và có cuốn truyện của ông được đăng ký bảo hộ quyền tác giả cũng đến tới 30 năm rồi. Nay ông qua đời thì quyền tác phẩm này có được bảo hộ nữa không và  nếu được thì sẽ bảo hộ trong thời gian là bao lâu ạ ? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này ?

Luật sư tư vấn 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Newvision, với trường hợp này của bạn thì đại diện công ty sẽ có Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ giúp bạn tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 18 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, quyền tác giả sẽ bao gồm “quyền nhân thân và quyền tài sản”.

Tác phẩm nghệ thuật được bảo hộ bản quyền bao nhiêu năm ?

Quyền nhân thân quy định tại Điều 19 Luật này như sau:

“Quyền nhân thân sẽ bao gồm những quyền sau đây:

1. Được đặt tên cho tác phẩm;

2. Đứng tên thật hoặc đứng tên bút danh trên các tác phẩm; được nêu tên thật hoặc nêu bút danh khi tác phẩm có được công bố hay sử dụng;

3. Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây tổn hại đến danh dự và cùng sự uy tín của tác giả”.

Quyền tài sản sẽ được quy định tại Điều 20 của Luật Sở hữu trí tuệ 2005:

“1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm của mình trước công chúng;

c) Được sao chép tác phẩm của mình;

d) Phân phối cùng nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng những phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc là bản sao của tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này sẽ do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền được thực hiện hoặc là cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này”.

3. Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền thù lao, nhuận bút cùng các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả”.

Theo Điều 27 Luật sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi bởi khoản 8 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ 2009 thì thời hạn bảo hộ đối với quyền nhân thân được quy định như sau:

“1. Quyền nhân thân quy định tại các khoản 1, 2 và 4 tại Điều 19 của Luật này được bảo hộ là vô thời hạn.

2. Quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 và quyền tài sản có quy định tại Điều 20 của Luật này về thời hạn bảo hộ như sau:

a) Tác phẩm nhiếp ảnh, điện ảnh, mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh sẽ có thời hạn bảo hộ là bảy mươi lăm năm, tính từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên còn đối những tác phẩm nhiếp ảnh, điện ảnh,mỹ thuật ứng dụng chưa được công bố trong thời hạn hai mươi lăm năm, kể từ khi tác phẩm được định hình, thời hạn bảo hộ là một trăm năm, kể từ khi tác phẩm được định hình; đối với những tác phẩm bị khuyết danh, khi các thông tin về tác giả xuất hiện thì thời hạn bảo hộ sẽ được tính theo quy định tại điểm b khoản này;

b) Tác phẩm không thuộc loại hình quy định tại điểm a khoản này sẽ có thời hạn bảo hộ là suốt cuộc đời tác giả và có năm mươi năm tiếp theo năm tác giả chết; trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ năm mươi năm sau năm đồng tác giả cuối cùng chết;

c) Thời hạn bảo hộ có quy định tại các điểm a và điểm b khoản này chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ quyền tác giả.”c) Thời hạn bảo hộ quy định tại điểm a và điểm b khoản này chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ quyền tác giả”.

Như vậy, thời hạn bảo hộ quyền tác giả khác nhau đối với mỗi quyền khác nhau nhưng phải đảm bảo đúng thời hạn theo quy định nêu trên.

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 0918.368.772 - 0985.928.544

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan