Hotline: 0985928544

Giờ làm việc: Hỗ trợ 24/7

Dùng nhạc ở quán có vi phạm đăng ký bản quyền ?

27/11/2017 - 11:23

CÂU HỎI

Hiện tại tôi có một quán Cafe tại Hà Nội và có nhận được thông báo của trung tâm Bảo vệ quyền tác giả âm nhạc Việt Nam. Trong đó, trung tâm cho rằng quán tôi sử dụng bản quyền âm nhạc mà không xin phép và yêu cầu quán của tôi đóng phí bản quyền cho trung tâm. Tại địa điểm kinh doanh của tôi thì có sử dụng các bài nhạc nước ngoài, nhạc Việt Nam đủ thể loại. Có nhiều tác phẩm thì tôi cũng mua bản chính nhưng có nhiều bẩn thì tôi cũng chỉ download trên mạng. Bên cạnh đó quán tôi cũng có thâm niên 5 năm rồi và trước khi mở quán tôi cũng gửi mail đến trung tâm Bảo vệ quyền tác giả âm nhạc để xin được sử dụng âm nhạc với mục địch kinh doanh, thương mại. Xin hỏi Luật sư với trường hợp của tôi thì liệu tôi có bị vi phạm bản quyền hay không? Xin Luật sư tư vấn ?

LUẬT SƯ TƯ VẤN

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Newvision Law chúng tôi. Đại diện công ty, Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ đưa ra cho bạn những giải đáp vấn đề vi phạm bản quyền như sau:

Về Cơ sở pháp lý:

Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật sở hữu trí tuệ do Văn phòng Quốc hội ban hành

Văn bản hợp nhất 3198/VBHN-BVHTTDL năm 2013 hợp nhất Nghị định hướng dẫn Bộ luật Dân sự, Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và những quyền liên quan do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành

Về nội dung trả lời:

Theo quy định tại điều 28 luật sở hữu trí tuệ có quy đinh tại Điều 28. Hành vi xâm phạm quyền tác giả

1. Chiếm đoạt quyền tác giả đối với tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học.

2. Mạo danh tác giả.

3. Công bố, phân phối tác phẩm mà không được phép của tác giả.

4. Công bố, phân phối những tác phẩm có đồng tác giả mà không được phép của đồng tác giả đó.

5. Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ các hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

6. Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả hay chủ sở hữu quyền tác giả, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật Sở hữu trí tuệ.

7. Làm tác phẩm phái sinh mà không có sự cho phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm các tác phẩm phái sinh, trừ các trường hợp rơi vào quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 của Luật sở hữu trí tuệ.

8. Sử dụng tác phẩm mà không được phép của tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác nhau theo những quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật này.

Khoản 2 Điều 33 Luật sở hữu trí tuệ có quy định: ” Các tổ chức, cá nhân nếu sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã công bố trong hoạt động thương mại, kinh doanh không phải xin phép, nhưng phải trả tiền thù lao, nhuận bút, theo thỏa thuận cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất các bản ghi âm, file ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng; trường hợp nếu không thỏa thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện trong Tòa án theo quy định của pháp luật hiện hành.”

Khoản 2 Điều 35 Văn bản hợp nhất số 3198/VBHN-BVHTTDL có quy định: “Sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã được công bố trong những hoạt động kinh doanh, thương mại quy định tại khoản 1 điểm b Điều 33 của Luật Sở hữu trí tuệ là việc các tổ chức, cá nhân sử dụng trực tiếp hoặc gián tiếp những file bản ghi âm, ghi hình đã được công bố để sử dụng trong nhà hàng, khách sạn, cửa hàng, siêu thị hay các cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ bưu chinh viễn thông, môi trường kỹ thuật số hoặc có trong các hoạt động du lịch, hàng không, giao thông công cộng cùng các hoạt động kinh doanh, thương mại khác.”

Theo đó, khi bạn sử dụng tác phẩm âm nhạc trong mục đích kinh doanh thì không phải xin phép của chủ sở hữu quyền tác giả nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả.

Trên đây là ý kiến giải đáp của Luật sư chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên phải được căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Ngoài tư vấn cho bạn về đăng ký bản quyền tác giả thì công ty Luật Newvision Law chúng tôi cũng có thể tư vấn thêm cho bạn về đăng ký thương hiệu, đăng ký nhãn hiệu, đăng ký logo, đăng ký mã số mã vạch, đăng ký sáng chế….

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ

Luật Sư Tư Vấn Thương Hiệu

Adress: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Phone: 1900.6110

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn.

  luatsutraloi1

Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Tư vấn trực tuyến: Hotline: 1900.6110 - Tổng đài tư vấn

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư trả lời

Họ và tên:
Điện thoại
Email:
Nội dung:

Bài viết liên quan